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TANGAZO LA SERIKALI NA. 198 la tarehe 28/3/2025 

 

SHERIA YA BENKI KUU YA TANZANIA, 

(SURA 197) 

________ 

 

KANUNI 

________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 
KANUNI ZA MATUMIZI YA FEDHA ZA KIGENI ZA MWAKA 2025 

 
Jina   1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Matumizi ya Fedha za Kigeni za mwaka 2025. 
 

 
Matumizi ya 
shilingi 

 2. Bei zote za bidhaa na huduma nchini 

zitatangazwa kwa shilingi ya Tanzania.  
  
Malipo kwa 
shilingi 

 3.-(1) Mtu anapaswa kufanya muamala ndani ya 

nchi kwa kutumia shilingi ya Tanzania pekee. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(1), mtu anatenda kosa endapo atafanya yafuatayo:  
 (a) atalazimisha, atashiriki, atasaidia au 

kuwezesha upangaji bei ya bidhaa au huduma 

yoyote nchini kwa kutumia fedha ya kigeni;  
 (b) atanukuu, atatangaza, atabainisha au 

kuchapisha bei ya bidhaa au huduma yoyote 

nchini kwa kutumia fedha ya kigeni; 
 (c) atalazimisha au kuwezesha malipo ya bidhaa 

au huduma yoyote nchini kufanyika kwa 

kutumia fedha ya kigeni; 
 (d) atakataa bidhaa au huduma yoyote nchini 

kulipiwa kwa kutumia shilingi ya Tanzania; au 
 (e) atapokea malipo ya bidhaa au huduma ndani 
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ya nchi kwa kutumia fedha ya kigeni. 
  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 

“muamala” maana yake ni kunukuu, kutangaza, 

kubainisha, kuchapisha au kupanga bei au kulipa au 

kupokea malipo ya bidhaa au huduma ndani ya nchi. 
  
Miamala 
inayoruhusiwa 

 4.-(1) Miamala iliyoainishwa katika Jedwali 

inaweza kufanyika kwa kutumia fedha za kigeni. 
  (2) Waziri, baada ya mashauriano na Gavana, 

anaweza kuongeza au kupunguza orodha ya miamala 

ambayo inaweza kufanyika kwa kutumia fedha za kigeni. 
  
Katazo kwa 
mikataba ya 
malipo kwa 
fedha ya kigeni 

 5.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kuingia mkataba 

wa bidhaa au huduma kwa malipo ya fedha ya kigeni 

ndani ya nchi, isipokuwa kwa mkataba unaohusisha 

malipo yaliyoruhusiwa kwa mujibu wa masharti ya 

kanuni ya 4.  
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1)- 
 (a) malipo kwa ajili ya wafanyakazi, huduma au 

bidhaa zitakazonunuliwa nchini wakati wa 

utekelezaji wa mkataba yatafanyika kwa 

kutumia shilingi ya Tanzania, isipokuwa kwa 

mikataba itakayoruhusiwa kwa mujibu wa 

kanuni ya 4; 
 (b) mkataba wowote wa utoaji wa bidhaa au 

huduma ndani ya nchi ulioingiwa kwa fedha 

ya kigeni kabla ya kuanza kutumika kwa 

Kanuni hizi utapaswa kufanyiwa marekebisho 

ndani ya muda wa mwaka mmoja tangu tarehe 

ya kutangazwa kwa Kanuni hizi. 
  (3) Mkataba ambao hautafanyiwa marekebisho 

ndani ya muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya 

(2)(b) utakuwa batili isipokuwa pale ambapo Waziri 

atatoa idhini ya kuongeza muda usiozidi muda wa 

mkataba ulioingiwa. 
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_________ 

 
JEDWALI 
_________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

 
ORORDHA YA MIAMALA INAYOWEZA KUFANYIKA KWA FEDHA YA KIGENI 

 

Na.  AINA YA MIAMALA 

1.  Michango ya uanachama inayolipwa na Serikali kwa taasisi za kikanda zilizopo nchini 

2.  Miamala inahusisha Balozi na mashirika ya kimataifa yaliyopo nchini 

3.  Mikopo ya fedha za kigeni inayotolewa na benki za biashara na taasisi za fedha zilizopo 
nchini 

4.  Malipo ya bidhaa katika maduka yasiyotoza ushuru 

 

 

 

Dodoma,                      MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU, 

11 Machi, 2025         Waziri wa Fedha 


